Best, Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano Septemba 11 mwaka 2024. Tunasikia kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na kati, eneo la maziwa makuu. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili com. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, mdahalo rasmi wa kwanza wa wagombea urais wa Marekani wafanyika. Na katika taarifa nyingine, wataalamu wa masuala ya kiuchumi nchini Kenya waonya kuwa Wakenya watalazimika kusubiri zaidi ili kupata nafuu ya ushuru. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia, zinasomwa hapa na Patrick Nduwimana. <tune> Wizara ya afya huko Gaza Jumanne ilisema shambulizi la kombora la Israel katika eneo lililotengwa kuhifadhi wakimbizi wa ndani katika ukanda wa kusini mwa Gaza liliua watu 19 na kujeruhi wengine sitini. Wizara hiyo ilisema waokoaji walikuwa hawajaweza kufika kwenye eneo la tukio ili kuwaondoa baadhi ya waathirika waliofukiwa chini ya mchanga na vifusi. Idadi hiyo ya vifo ni ndogo kuliko iliyokuwa imetolewa awali na idara ya ulinzi wa raia, ambayo ilisema watu 40 waliuawa. Jeshi la Israeli limepinga idadi hiyo kubwa ya vifo likishtumwa Hamas kwa kuendesha operesheni yake katika maeneo kunakoishi wakimbizi wa ndani. Shambulizi hilo lilifanyika huko Mawasi, magharibi mwa mji wa Kani Yunis, ambako jeshi la Israel liliwaambia maelfu ya Wapalestina kuondoka. Jeshi la Israel limesema lilishambulia wanamgambo kadhaa wakuu wa Hamas, wakiwemo makamanda kadhaa ambao walihusika moja kwa moja katika shambulizi la Oktoba 7 dhidi ya Israel ambalo lilichochea vita. Maafisa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema dozi elfu hamsini za chanjo dhidi ya mpox kutoka Marekani ziliwasili Jumanne, wiki moja baada ya shehena ya kwanza kutoka Umoja wa Ulaya kuwasili nchini humo. Watu wazima huko Equateur, Kivu Kusini na Sankuru, majimbo matatu yanayoathirika zaidi, ndiyo watapewa chanjo hiyo kwanza, kuanzia tarehe 2 Oktoba. Chris Kasita Osaco, mratibu wa kamati ya Congo ya kukabiliana na monkeypox aliiambia AP wiki iliyopita. Shehena ya kwanza ya chanjo ya mpox iliwasili katika mji mkuu wa DRC, kitovu cha mlipuko huo. Dozi laki moja aina ya Jineos zilizotengenezwa na kampuni ya Denmark Bavaria Nordic zilitolewa kama msaada na Umoja wa Ulaya kupitia idara yake ya majanga ya afya HERA dozi nyingine laki moja zilitolewa mwishoni mwa juma. Dozi hizo elfu hamsini zilizotolewa na Marekani ni aina hiyo hiyo ya chanjo ya Jineos. Dozi hizo laki mbili na nusu ni kiwango kidogo sana kati ya dozi milioni tatu ambazo maafisa walisema zinahitajika ili kutokomeza mlipuko wa mpox nchini DRC. Nchi za Umoja wa Ulaya ziliahidi kutoa msaada wa zaidi ya dozi laki tano nyingine, lakini ratiba ya usambazaji wa chanjo hizo bado haijawekwa wazi. Wagombe, kumradhi shirika la maendeleo ya kimataifa la Marekani USAID na UNICEF wameahidi msaada wa zaidi ya dola milioni 92 kwa mayatima, watoto wanaoishi katika mazingira magumu na wale wasio shuleni, kuendelea kupata ustawi wao kwa ujumla na kutatua changamoto za maisha ya kila siku. Wakati USAID ikiangazia matatizo ya watoto haswa katika masuala ya afya, katika jimbo la Taraba, UNICEF itazingatia utoaji wa elimu kwa mamilioni ya watoto wasio shuleni katika jimbo la Kaduna. Mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohengbe ana ripoti zaidi. Mradi wa USAID kwa kuwasaidia watoto wanaoishi katika mazingira magumu na yatima katika jimbo la Taraba unajumuisha mpango wa bima ya afya ili kusaidia familia maskini kurahisisha ulipaji wa gharama za matibabu na pia kutoa vifaa kwa mafunzo ya ufundi stadi. Mkuu msimamizi wa mradi huo katika USAID Joseph Inyang alisema bima ya afya itatoa huduma kwa nyumba kama 585 kwa takribani dola milioni 37 pamoja na utoaji wa pesa taslimu kwa maskini na yatima, ambayo ni takribani dola milioni 6 kwa mwingine wapatao 574 watakayo kunufaika kutoa bima ya afya kunathibitisha imani yetu kuwa upatikanaji wa huduma bora za afya ni haki za kimsingi kwa kila mtoto na wasaidizi wake. UNICEF imeelezea kusikitishwa kwake na ongezeko la idadi ya watoto wa ambayo hawaendi shuleni, hasa katika ka hali ambayo kumekuwa na ongezeko la mashambulizi dhidi ya shule, na hiyo kuwakatisha imani wazazi kupeleka watoto wao shule. Mwakilishi wa UNICEF nchini Nigeria Christian Munduate alisema kuna nafasi kubwa katika ka jimbo la Kaduna kuweka msingi bora kwa wa watoto ambayo walikosa kuenda shule katika jimbo hilo. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atoengwi, kwa Sauti ya america Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka studio za Sauti ya america Washington DC. Wagombea wawili wa uchaguzi wa rais nchini Algeria ambao walishindwa na Rais aliye madarakani Abdelmajid Tebboune waliwasilisha rufaa kwenye mahakama ya katiba Jumanne kupinga matokeo ya muda ya uchaguzi huo. Abdulali Hassani, kiongozi wa chama cha Kiislamu chenye msimamo wa wastan The Movement of Society for Peace, alikuwa wa kwanza kuwasilisha rufaa yake. Alisema siku moja kabla alishindwa mpambano, lakini sio vita, na ametupilia mbali matokeo akisema ni ulahai. Yusef Aushish, kiongozi wa chama cha kisosialisti cha mrengo wa wastan wa kushoto FFS, baadaye aliwasilisha rufaa yake akishtumu mamlaka ya uchaguzi Anie kwa kugushi matokeo ya uchaguzi wa Septemba 7 Ania Jumapili ilimtangaza Tebun kuwa mshindi kwa kupata asilimia 94.5 ya kura huku Hasani akipata asilimia 3.17 na aushisha akipata asilimia 2.16. Kiiv Jumanne ilisema itavunja uhusiano na Tehran ikiwa Rusia ilitumia makombora ya masafa marefu yaliyotolewa na Iran ili kuishambulia Ukraine, na imelaani utoaji huo wa silaha ikisema ni jambo lisilokubalika. Awali waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken alisema Rusia ilipokea makombora hayo kutoka kwa Iran miaka miwili na nusu baada ya kuivamia Ukraine. Alisema anatarajia Moscow itatumia zana hizo katika wiki zijazo. Iran kwa upande wake ilikanusha kutoa silaha hizo. Ukraine, ambayo tayari inakabiliana ongezeko la mashambulizi ya makombora na ndege zisizo na rubani za Rusia, ilisema kutakuwa matokeo mabaya katika uhusiano wake na Iran ikiwa ripoti za utoaji wa makombora hayo zitathibitishwa, washirika wa Ukraine ikiwemo wa Marekani walisema utoaji wa silaha hizo ni uchochezi mkubwa na utaiwekea Iran vikwazo zaidi. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mdahalo wa kwanza wa wagombea uraisi, rais wa zamani wa Marekani Donald Trump na wa chama cha Republican na makamu wa rais Kamala Harris wa chama cha Demokrat umemalizika hivi punde, ambapo wagombea hao walijadili kwa hoja mgongano kwa masuala mengi yanayo ikabili Marekani na mwelekeo wa uchaguzi wa baadaye mwaka huu. Nimezungumza na Amini Mwidahau na kwanza nikamuuliza tathmini yake katika mdahalo huo. Nafikiri cha zaidi ni matumaini yangu alikuwa ni kuangalia nani ambaye katika baina yao viongozi wawili ataketeleza ama atakekuwa na mwonekano mzuri katika kuwakilisha zile hoja zake. Navyoona kwa upande mkubwa sana, Kamala Harris ame, amefikia vile vigezo ambao kwamba watu wengi walikuwa wakivitarajia vya kujaribu kuzungumza na wapiga kura, lakini kwa upande wa wa Rais Trump, nafikiri ma, mazungumzo yake zaidi yalikuwa kwa wafuasi wake. Kwa hiyo nafikiri hiyo ndo tofauti kubwa iliyoko katika leo kwamba Trump alikuwa yuwazungumza na wale wafuasi wake, lakini sidhanii kwamba alikuwa yuwazungumza na wale wapiga kura huru. Mdahalo wenyewe unatoa picha kamili ya uchaguzi na wa namna gani wa Novemba. Angalia, kutokana na, na, na jinsi walivyokuwa wakitumia mbinu mbalimbali mbali, kila mmoja alikuwa na tahadhari, kwa sababu kutokana na ushindani ambao uko karibu, yeyote ambaye kwamba angelikuwa ameteleza kikubwa zaidi ingelikuwa ndo mwisho wa safari yake ya, ya kura hizi ambazo zitakuja baada kama siku hamsini na sita hivi. Kwa hiyo nafikiri mwelekeo mkubwa zaidi ilikuwa katika hao watu wawili, kila mmoja alikuwa na tahadhari ya kwamba asifanye jambo makosa ambalo litakuwa ni kubwa zaidi likampa fursa yule mwenzake kuendelea mbele na safari yake. kuna wale naona kama mdahalo ulikuwa umepoa fulani hivi, labda ndio hilo ambao unazungumzia, watu walikuwa wako na umakini. Je, kwa midahalo ijayo unadhani itakuwa ya namna gani kwa kuona picha kamili ya huu mdahalo wa leo? itategemea sasa kutokana na kwa sababu ya haya, huo mdahalo unategemewa kuja baadaye mpaka kuwe na mazungumzo baina yao wawili, hasa kutokana na matokeo ambayo yatatokea leo na kura za maoni zitakavyojionyesha. Ikiwa mmoja wao amepata fursa ya kwamba ameenda mbele zaidi kuliko mwenzake, basi kuna uwezekano mkubwa huyo mmoja akakataa kuwe na mdahalo wote mwingine baada ya leo. Lakini nafikiri ule ambao sasa tutakuwa tuausubiri utakuwa ni mdahalo wa wapigania wa, wa, wa kura we, wenza wa katika wa wawili yani wale Vice President. Makamu wa rais ambao utakuja baada ya huu. Na kile ambacho unaweza kutueleza sasa, masuala makubwa yapi ambayo umeona yamerindima sana kwa leo? nafikiri kwa kwa kila mmoja kulikuwa ana sehemu yake ambayo kwamba hiyo aitegemea zaidi. Kwa upande wa Trump alikuwa ni masuala ya kiuchumi, alikuwa akitegemea hayo kwamba yatamvukisha yata, yata, yata, yata katika safari yake, na kwa upande wa wa, wa Kamala Harris ilikuwa ni i masuala ya, ya ya ya haki za wanau, za wanawake kuchagua, kuchagua ama kuamua masuala ya, ya kiafya ya mili yao kama vile kutoa mimba na mengine mengine yenye kuwahusu ha, na vilevile vile Trump naye alielekeza zaidi kwa upande wa wa wa uhamiaji wa ama immigrant wanaokuja katika mipaka, lakini vile vile naye Kamala naye alijaribu kukum, kumsukuma nyuma kwa, kum, kwa kumwelekezea yeye hiyo shutuma ya kwamba yeye ndo alohusika na kusababisha hii hali iliyoko kwa wakati wa sasa. Ni Amini Mwidau akizungumza na VOA kutokea Toronto, Canada. Unaendelea kusikiliza Kupekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunamwalika tena Patrick Nduwimana kwa ajili ya kukusomea habari zaidi za dunia. Russia inasema ilianzisha mazoezi makubwa ya jeshi la majini na la angani Jumanne, ambayo yatafanyika kwenye eneo kubwa la bahari na na kuhusisha zaidi ya meli mia nne za wanamaji, ndege mia moja na ishirini za kijeshi na zaidi ya ya meli za za ndege kijeshi wanajeshi elfu tisini. Mazoezi hayo ya kijeshi yaliyopewa jina la Ocean 24 yanahusisha wanajeshi wa China na yatafanyika hadi tarehe 16 Septemba na takriban nchi 15 zimealikwa kufuatilia mazoezi hayo kulingana na wizara ya ulinzi ya Rusia. Rais wa Rusia Vladimir Putin alisema Rusia anakuwa makini sana katika kuimarisha ushirikiano wa kijeshi na nchi rafiki naliiwanya Marekani kutojaribu kuiondoa Mosku huko Asia. Waziri mkuu wa Jamaika Andrew Holness Jumanne alitangaza kwamba nchi yake itapeleka wiki hii wanajeshi na maafisa wa polisi zaidi ya ishirini huko Haiti kuimarisha ujumbe unaoongozwa na Kenya ambao unaungwa mkono na Umoja wa Mataifa kupambana na magenge ya uhalifu. Wanajeshi hao ishirini na maafisa wanne wa polisi wanatarajiwa kuwasili Alhamisi na watajiunga na maafisa wa polisi mia nne wa Kenya. Alisema mkuu wa jeshi la Jamaica, amiral antonet Wems. Wajamaika hao watakuwa na jukumu la kusimamia na kupanga operesheni na kusaidia katika vifaa. Holness alisema katika mkutano na waandishi wa habari Jamaica ilikuwa imeahidi kutuma jumla ya wanajeshi 170 na, na maafisa wa polisi 30 lakini Holness alisema haikuwezekana kuwapeleka wote kwa wakati mmoja. Salam Nam, tunaendelea na ripoti zetu kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wataalamu wa masuala ya kiuchumi nchini Kenya wanaonya kuwa Wakenya watalazimika kusubiri zaidi ili kupata nafuu inayotokana na pendekezo la serikali ya nchi hiyo la kufanya punguzo la viwango mbalimbali mbali vya tozo zaidi za ushuru. Kennedy Wandera na ripoti kamili ingawa kupitia mkakati wake wa mapato ya muda wakati kwa mwaka wa fedha 2024 na 2025 hadi mwaka 2026 na 2027 uliotangazwa awali wa kuongeza mapato ya serikali ya kodi ili kuwezesha serikali kutekeleza sera ya mabadiliko ya kiuchumi, huenda hatua hiyo kwa sasa haitatekelezeka baada ya waziri wa fedha John Mbadi kutangaza kuwa serikali ya Rais William Ruto ina nia ya kupunguza viwango tofauti vya ushuru kama vile kodi ya ongezeko la thamani VAT kutoka asilimia 16 hadi asilimia 14, kodi ya mapato yatokanayo na ajira yani lipa kadri ya, ya unavyopata maarufu kama pei na vilevile vile kodi ya makampuni kutoka asilimia 30 ya sasa hadi asilimia 25, hii ikionekana kuwa afueni kubwa kwa makampuni wafanyabiashara na wawekezaji katika soko la Kenya. Hata hivyo, wataalamu wa uchumi wanaonya kuwa raia wa Kenya watalazimika kusubiri zaidi ili kupata nafuu inayotokana na, na, na pendekezo hilo la serikali anavyoe za Charles Karisa mfuatiliaji wa uchumi nchini Kenya. Business environment itakuwa very, very conducive, watu watakuwa wanafanya biashara kwa wingi zaidi, kwa hivyo in the long run, uh, utakuta kwamba we'll get more investors and therefore uchumi wetu utapanuka uta, uta na vilevile pia Watu watapata ajira. Kwa mwaka wa kifedha unaoishia Juni 30 mwaka 2024, mamlaka ya ukusanyaji ushuru ya Kenya KRA imekusanya shilingi bilioni 313.4 ikiwa e, ni kodi ya ongezeko la thamani VAT, na shilingi bilioni 488 za kodi kwa kampuni na mashirika mbalimbali mbali. Serikali ya Ruto imesema kuwa haitafadhili matumizi yoyote ya ziada kwenye bejeti yake ya miaka mitatu, na hatua yake ya kupunguza viwango hivyo vya kodi na vinginevyo ni njia ya wazi ya kuondoa mzigo kwa raia wa Kenya kuzingatia ufanisi wa mipango yake, kuonyesha uwajibikaji na utamaduni unaostahili wa matumizi ya busara rasilimali za nchi, kwa kuungwa mkono na, na utekelezaji wa safu mpya mfumo wa usimamizi wa fedha na msisitizo wa uwazi katika michakato ya ununuzi. Hata hivyo, bwana Karisa anapendekeza kuwa serikali inastahili kupanua wigo wa mapato kama njia ya kipekee ya kuondoa mzigo kwa raia Kenya wanaobebeshwa mzigo wa msururu wa kodi. Lazima pia expand the tax base, tuangalie wanaofanya biashara uh, hususan uh, ile tunaita informal sector, ama wakipenda jua kali uh, wapawe incentives, watakuwa wanapata hamu ya kufanya biashara na vilevile waweke mikakati ama mipango kuhakikisha kwamba katika mpango wake wa muda wa kati, serikali ya Kenya inalenga kushuhudia mabadiliko ya sekta ya kilimo, uchumi wa biashara ndogo ndogo na zenye kiwango cha kati, nyumba na makazi, huduma ya afya na uwekezaji kwenye mifumo ya dijitali. Kenedi Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Si unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wadau kutoka mashirika ya kutetea haki za binadamu na mashirika ya waangalizi wa uchaguzi barani Afrika wamehimiza kuwekwa kwa sheria kali kudhibiti matumizi ya fedha katika kampeni na kuwahonga wapiga kura wakati wa uchaguzi barani Afrika. Wito huo umetolewa katika mkutano wa kwanza wa uadilifu wa uchaguzi Afrika jijini Kampala, ambao umezishirikisha zaidi nchi ishirini kujadili suluhu na changamoto ya uadilifu wa uchaguzi barani Afrika. Sadam Mubale ana ripoti kamili kutoka Kampala. ya uadilifu wa uchaguzi ya mwaka 2023 inaonyesha kwamba Afrika inaandaa baadhi ya chaguzi zenye viwango vya chini zaidi duniani kote. Hii ni kwa sababu nchi nyingi za Afrika zinakumbana na changamoto ya sheria duni za mchakato wa upigaji kura na ukosefu wa imani katika mamlaka za uchaguzi. Hii imechangia kufifia kwa demokrasia barani hadi asilimia hamsini, kwa mujibu wa Mule Musau, mwangalizi wa uchaguzi katika mataifa ya Afrika Mashariki na pembe ya Afrika. Chanzo cha kuzorota kwa demokrasia barani Afrika ni hongo iliyokithiri baina ya wanasiasa kwa wapiga kura. Tumeona uh, chaguzi nyingi hapa barani, pale tunapoingiza pesa, ambao watu wanatafuta pesa kutoka Uh, wakitumia mbinu mingi basi, hiyo ukosesha usawa kwenye uh, huo uchaguzi, kwa sababu inamaanisha basi itafikia wakati hapa barani hatutakuwa tunaweza kupata viongozi ambao ni bora, lakini wale viongozi ambao wako na pesa mingi ndio wataweza kuingia kwenye bunge zetu, ndio wataweza kuwa marais wetu. Kwa hivyo, lakini pia tuzungumzie ni vitu gani ambavyo vingetaka kutumia hela kwenye uchaguzi. Kama ni kampeni, tukubaliane tu kampeni inafaa kuwa namna na gani. Ongezeko la mapinduzi barani Afrika hasa Afrika Magharibi na wanasiasa kupinga matokeo ya uchaguzi imechangia pakubwa katika kuleta migogoro na machafuko barani Afrika na kuchangia katika kuzorota kwa demokrasia. Wito wa kuwepo kwa ushirikiano wa imara kati ya wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja na mashirika ya kiraia, mamlaka za usimamizi wa uchaguzi na washirika wa kimataifa wametolewa ambapo kuna haja ya kuanzisha mfumo imara ambao utalinda demokrasia dhidi ya kuongezeka kwa utawala wa kimabavu barani Afrika. Ilunde Israel ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la Youth Partnership kutoka Tanzania. Lakini kwa bahati mbaya kuna uzoefu kwamba ni rahisi kwa tume mbalimbali mbali kuegemea upande wa E, chama kinachotawala ama upande wa serikali iliyo madarakani ambayo pia inaongozwa na chama husika tawala. Kwa hiyo kitu muhimu kufanyika ni kwamba tuunde mifumo ambayo tume zitakuwa huru kweli kweli, hazitaingiliwa, zifanye maamuzi kwa ajili ya kuheshimu sauti za wananchi na matokeo ya kitangazo yatangazwe kwa kujiamini. Hata kama yule alikuwa madarakani siku hiyo ameshindwa, tume iwe na nguvu ya kutangaza mshindi badala ya kuiogopa e, mtu ambaye labda ana mamlaka makubwa kuliko yeye. Kwa mujibu wa Gerald Serwanda, mchambuzi wa kisiasa nchini Uganda, matumizi ya fedha katika kampeni imesababisha ongezeko la wanasiasa matapeli na ulafi wa pesa miongoni mwa wapiga kura. Hii kulingana na Serwanda imesababisha ongezeko la ufisadi kwa viongozi kufidia kiasi kikubwa cha fedha wanachokitumia wakati wa kampeni na kufanya siasa kuwa gharama kubwa. Kikuja hapa, hata watu wanaangalia awagojele wanaangalia, ukimaliza kuongea sema mupange hapa sururu moja na hapa juu, watu wametia kila kitu, ni pesa. Hata kama unakuja kuwaongelesha kusema hii ni mzuri, hii ni nini, watu wanasema umetuachaje? Everything ni pesa, na hiyo inakuwa shida sana kwa demokrasia yetu. Kongamano hili la kwanza barani Afrika linafanyika wakati nchi mbalimbali za Afrika Mashariki kama Tanzania na Uganda zinajiandaa kwa uchaguzi mkuu. Sadamubale, Sauti America, Kampala, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sandey Shomari amezungumza na msanii na mtangazaji wa Crown FM Mwemba Baton Mwemba almaarufu kama Munjaku na kwanza kutoka kujua juu ya wimbo wa kikaka. Kumbuka mziki upo kwenye damu mimi, nikasema nisiimbe bongo feva, nisiimbe singeli niimbe mchiriku. Mm. Na nyimbo yangu inaitwa kaka unaokusa, iliyopigwa kule Marimba, unasikia kabisa zumna lile zumu lile la kubwa mm. Ngoma zinapigwa kik, kik, kik, yani unakuta vifaa vile vya asili ndo vimepiga mchiriku inaitwa Kaka. Ukiingia youtube pale unaikuta kinyago cha mpapule, umekichonga mwenyewe. Yani, nazungumza vitu vya mtaani ambao tumeishi navyo, kinyago nakichonga mwenyewe yani, mtu umemkuza sasa. Pale nilikuwa na dili na wakina mama, unamchukua mtoto unamkuza mwenyewe kwenye malezi unayotaka wewe, unaacha kuwasikiliza wazee wanavyokwambia, alafu baadaye yule mtoto anakuja kuange, ku, ku, ku, kukengeuka sasa baada ya kuongeuka sasa tunakwambia umemkuza mwenyewe hivyo, sasa leo kinakutisha. Kuna watu Tanzania ukienda, kuna baadhi wamewakuza watoto, mtoto mama mtoto na naka naka, kuna, mtoto wake yani, akuna mtu yeye, anafunga vitu vyake, mwizi nini nini, anafunga, anaogopa kwa kinyago amekitengeneza mwenyewe, lakini laiti huku chini angekaa vizuri, angemmpeka kimaadili asingekutana na hicho kitu. Kwao nilikuwa na wasemwa akina mama. Sasa kuna kitu kingine ambacho wewe umekuwa ukizungumza na pengine unaweza kugusia kidogo hapa <clears throat> bongo flavor ama piano Kumekuwa hmm, na huu mjadala muda mrefu sana. Kwa nini wabongo wanakwenda kwenye mapiano na mapiano isiyo mapiano, wabongo flava ikajitambulisha na kunyambulisha kama yenyewe, katika muktadha huu uko wapi? Mimi nipo kwenye bongo flava. Moja kitu ambacho kinaenda kuua asili yetu ya bongo flava ni mapiano, na sisi tumekuwa tumejikuta tunahama kwa sababu ujiuliza, mbona wenzetu waloanzisha mapiano South Africa hawapigi miziki yetu? Sisi tumeama, tuligusa Nigeria tukatoka, saa hivi tumekuja mapiano, tumesahau asili ya bongo flava ya uh, ukizungumza sina changu na na ama, ama chao, umeona bongo na machungu wangu wengi hiyo Yaani, unakuta asli ya bongo ambayo tunaimba yale yanaishi mtaani, tumeingia kwenye mapiano ambao sasa hivi ni vyombo vingi, mtu anaimba chiki chiki acho chuchu chiki chiki, tunauwa vipaji, tunaua ndio maana leo hata wewe unaweza kaamua kwa Tanzania okay, ukamlia producer ni Kebit wimbi sana kwa chiki chiki hit song. Sasa lazima tubadilike, ma producer. Mimi kilio changu ni kwa ma producer, ma producer anauwa bongo flavor, sio wasanii wao. Producer ukataka kutengeneza beat, msanii atakuja unachotengeneza lakini wa producer wetu wamekuwa ni wepesi mno, hawataki kuumiza kichwa, ana copy and paste, ana copy and paste. Tumeua mziki wa bongo feba kwa kwa ujumla. Unapiga una, una, una kelele, hapa ni kwamba kwenye masuala ya kwa wabunifu ya kupungua pro, kwa maproducer ma mm, ma na vile vile kwa hawa ambao wanakuja sasa hivi kuimba kama wanavyosema, si lazima awe na kipaji, anaweza tu kuibuka kaongea, akaambiwa na imba. Nakumbuka kuna msanii mmoja amehojiwa juzi hapo kwenye vyombo vya habari akasema kwamba kwenye Instagram, pia ameonekana mm, akasema waimbaji wa, wa sasa hivi sio wale wa zamani. Definitely. zamani lazima ujue kuimba kabisa. Siku hizi hata mjue mtu hajui kuimba, lakini ataingia kwenye sana, producer anakuwekea beat tu, anakwambia waseme chi chi a chi chi chi, anakuwekea beat umetoka, alafu ile wada, anampa ma DJ pigeni, wanakula. Lakini producer angekuwa wakali, mm. bwana sisi mlindi mwetu ni huu, unataka uimbe sauti, kajifunze, chukua beat kakae nayo wiki tatu mwezi. Sasa hivi unaingia studio asubuhi, kesho nyimbo imetoka, ipo studio redioni halafu kwenye kutambulisha mziki pengine wa, wa, bongo wee, unatoka bongo, umevaa kimasai hapa leo nakuona, yeah. una, unataka kuwaambia nini? Wanafanya vya kutosha kutambulisha asili ya mziki? Kwa mfano kama ni Tanzania asili inakuja pale au inafunikwa na vitu vingine, kaa watu mpaka wanavaa meno ya chuma ambao mm -hmm. ni mambo ya Marekani pengine, na hiyo ndo kitu ambacho kimeua asili yetu, kiki tunaita kule ah. yaani mtu ukitaka kutoa nyimbo utasikia anatoa kiki, utakuta kiki, utasikia mimi namiliki bilioni ishirini mimi na miliki bilioni tano mimi wakati natoa nyimbo, mimi nyimbo yangu nyata ya nyimbo yangu nilimfuata mkurugenzi kansela um, salaam mkurugenzi wa Silent Tension ambaye ndo ameleta hapa Marekani, nilimfuata mm -hmm. nimwambia nataka kuimba kama nataka kuimba, akanifukuza akanifungia mlango, nikamwambia nataka niimbe nyimbo ya asili, nilimwambia wimbo asli tu, kanaambia fungua, njoo, nikamwambia nataka niimbe mchiriku asili yetu mchiriku, mimi natoka Kigoma, kazura mimba mchiriku, ndo asili ya mziki wetu. Salaa kanambia na kuambia Silent Ocean itawekeza katika mziki wako, na ndio wamenileta Marekani kuja kufanya video mm -hmm. na kuwaambia Watanzania napi mazuri yanapatikana kutoka Silent Ocean. Kwa hiyo nimefanya mziki, kanlipia studio session kwa sababu nini, nimeomba nataka nifanye asli, na ndio maana nimekuja huku na nime ngoza ya Kimasai nam basi. Hiyo ilikuwa ni makala ya vijana, na kabla ya kukamilisha matangazo yetu, Patrick Ndwimana anakusomea muktasari wa habari. Wizara ya afya huko Gaza Jumanne ilisema shambulizi la kombora la Israel katika eneo lililotengwa kuhifadhi wakimbizi wa ndani katika ukanda wa kusini mwa Gaza liliua watu 19 na kujeruhi wengine 60. Idadi hiyo ya vifo ni ndogo kuliko iliyokuwa imetolewa awali na idara ya ulinzi wa raia ambayo ilisema watu 40 waliuawa lakini jeshi la Israeli kwa upande wake limepinga idadi hiyo kubwa ya vifo likishutumu Hamas kwa kuendesha operesheni yake katika maeneo kunakoishi wakimbizi wa ndani. Maafisa nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wamesema dozi elfu elfu za chanjo dhidi ya mpox kutoka Marekani ziliwasili Jumanne, wiki moja baada ya shehena ya kwanza kutoka Umoja wa Ulaya kuwasili nchini humo. Watu wazima huko Equater, Kivu kusini na Sankuru, majimbo matatu zaidi ndio watapewa chanjo hiyo kwanza kuanzia tarehe mbili Oktoba. Chris Kasita, wasibu wa kamati ya Kongo ya kukabiliana na monkeypox aliiambia AP. Na wagombea wawili wa uchaguzi wa rais nchini Algeria ambao walishindwa na rais aliye madarakani Abdel Majid Tebun waliwasilisha rufaa kwenye mahakama ya katiba Jumanne kupinga matokeo ya muda ya uchaguzi huo. Abedha Abdelali Hassani, kiongozi wa chama cha Kiislamu chenye msimamo wa wastan, alikuwa wa kwanza kuwasilisha rufaa yake na hivi Jumanne ilisema itavunja uhusiano na Teheran ikiwa Rusia ilitumia makombora ya masafa marefu yaliyotolewa na Iran ili kuishambulia Ukraine, na imelani utoaji huo wa silaha ikisema ni jambo lisilokubalika na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya, ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express ya hapo saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi ni Dadi Balawe. Mimi ni Idi Ligongo, nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana kutoka Washington, tunakuambia asubuhi njema.